ผู้เขียน หัวข้อ: เชื้ออ่อน  (อ่าน 3113 ครั้ง)

joy

• Newbie
  • *
เชื้ออ่อน
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 04:43:34 pm »
สวัสดีค่ะ
สามีตรวจพบว่ามีเชื้ออ่อนมีแค่ 14 ล้านตัวและวิ่งแค่ 50% น้ำอสุจิมีแค่ 1.4 ซีซีเองค่ะ
หมอแนะนำให้ทำเด็กหลอดแก้วค่ะ
รบกวนปรึกษาคุณหมอดังนี้ค่ะ
1. ทำอย่างไรจะให้เชื้ออสุจิมากขึ้นและแข็งแรงขึ้นค่ะ
2. ค่าใช้จ่ายในการทำเด็กหลอดแก้วของโรงพยาบาลรามาราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
Re: เชื้ออ่อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 07:04:41 pm »
ตอบ

1.ตรวจพบเชื้ออ่อน
คงต้องตรวจซ้ำ
เนื่องจาก การตรวจอสุจิ
แต่ละครั้ง มีค่าความคลาดเคลื่อนได้ง่าย
ดูผลที่ส่งมา ก็ไม่ได้แย่ซะทีเดียว
ลองตรวจซ้ำก่อนดีมั้ยครับ

ไม่มีวิธีที่ทำให้จำนวนอสุจิมากขึ้นหรอก
ถ้าจะมาก ก็มากขึ้นเอง

บ่อยครั้ง "อุณหภูมิที่อัณฑะสูง"
เป็นเหตุให้ เชื้ออ่อนได้
ถ้าลดอุณหภูมิบ้างมักจะพอช่วยได้

2.ตอนนี้น่าจะแสนนิดนิดนะครับ
ว่าแต่ คุณถึงขนาดต้องทำเด็กหลอดแก้วจริงหรือ

joy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 01:05:42 pm »
ขอบคุณค่ะ คุณหมอ
ไปตรวจเชื้อซ้ำมาแล้วค่ะ ครั้งนี้ได้ 33 ล้านตัวแต่ตายไป 25 ล้านค่ะ เหลือแค่ 8 ล้าน แล้วก็วิ่งแค่ 30 เองค่ะ น้อยกว่าเดิมมากเลย ขอถามคุณหมอดังนี้ค่ะ
1. สาเหตุที่ทำให้เชื้อมันตายไป 25 ล้านค่ะ แฟนไม่กินเหล้าไม่สูบบุรี่ด้วยค่ะ
2. ถ้าฉีดเชื้อมีโอกาสที่จะติดไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 08:07:54 pm »
1.ส่วนใหญ่หาสาเหตุไม่พบ
เสียเงินเปล่า
2.มีโอกาสท้องมั้ย
คำตอบคือ ขออสุจิตัวเดียวพอ
ต่อไข่1ใบ
โอกาสมากกว่าศูนย์ครับ