ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอปรึกษาคุณหมอเกี่ยวกับอาการตกขาวได้ไหมคะ  (อ่าน 1385 ครั้ง)

Toomja

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะคุณหมอ ดิฉันเคยไปพบคุณหมอเพื่อปรึกษาเกี่ยวกับการตั้งครรภ์ เมื่อประมาณ 3-4 เดือนก่อนค่ะ
ตอนนี้ดิฉันยังไม่ตั้งครรภ์ค่ะ ซึ่งอยากจะสอบถามคุณหมอเรื่องตกขาวหน่อยค่ะ
คือ ช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมามักจะเจอปัญหาเกี่ยวกับตกขาวค่ะ แบบทั้งที่มีอาการคัน และมีกลิ่นร่วมด้วย
ซึ่งเป็นๆ หายๆ บางทีเป็นวันเว้นวัน หรือ 2-3 วัน ถึงจะมีอาการค่ะ บางครั้งก็แสบๆ คันๆ แต่ไม่มีกลิ่น
แต่บางครั้งไม่แสบไม่คัน แต่มีกลิ่น ทำให้ดิฉันค่อนข้างเป็นกังวลมานก
และเคยไปพบแพทย์แล้ว ซึ่งได้ยามาทาน พอยาหมดก็กลับมามีอาการอีก และสังเกตเพิ่มเติมค่ะ อาการนี้บางทีจะมีอาการก่อนประจำเดือนจะมาค่ะ
พอประจำเดือนหมด ก็จะเป็นปกติ ไม่มีอาการใดๆ สัก 1-2 อาทิตย์ แล้วก็เริ่มมีอาการวนเวียนตามที่กล่าวไว้ข้างต้น
ซึ่งปัญหาตกขาวนี้ เริ่มจะทำให้มีปัญหาเวลาจะกุ๊กกิ๊กกัน จึงอยากจะขอสอบถามคุณหมอค่ะ
1. ตกขาวลักษณะนี้มีผลต่อการตั้งครรภ์?
2. มีวิธีรักษาให้หายขาด?
3. ความเครียดมีผลต่อการเกิดตกขาว?
4. โรคอ้วน หรือ การที่น้ำหนักเพิ่มขึ้น จะเป็นสาเหตุของการเกิดตกขาว?
5. อยากรบกวนคุณหมอช่วยวิเคราะห์สาเหตุของการเกิดตกขาวจากอาการข้างต้นให้หน่อยค่ะ และควรจะมีวิธีปฏิบัติตนอย่างไร ขอคำแนะนำค่ะ

ขอขอบคุณคุณหมอล่วงหน้านะคะ

ปล. อยากตั้งครรภ์ค่ะ แต่ด้วยหน้าที่การงานทำให้ค่อนข้างเครียด อีกทั้งเหนื่อยและเพลียมาก จนบางครั้งไม่มีอารมณ์จะกุ๊กกิ๊กกันเลยค่ะ ซึ่งคิดว่าตรงนี้คงมีผลอย่างมากต่อการตั้งครรภ์ และตอนนี้มาเจอปัญหาเรื่องตกขาวร่วมด้วย ไม่สบายใจเลยค่ะ ล่าสุด ปจด. ไม่มาครบ 2 เดือนแล้วค่ะ ซื้อที่ตรวจตั้งครรภ์มาตรวจ ก็พบว่ายังไม่ท้องน่ะค่ะ

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
Re: อยากขอปรึกษาคุณหมอเกี่ยวกับอาการตกขาวได้ไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 09:46:25 pm »
1.ไม่
2.มี
3.ไม่แน่
4.อาจจะ
5.เด๋วเขียนให้ยาว1หน้า แต่มาคุยเถอะรักษาได้
อย่ามาเสาร์อาทิตย์ละกันครับ

scotnestle

• Newbie
  • *
    • ibcbet
Re: อยากขอปรึกษาคุณหมอเกี่ยวกับอาการตกขาวได้ไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 04:07:56 pm »
     Read the speech to be materially many ideas

Macruzthank

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 05:17:50 pm »
ต้องหมั่นล้างบ่อยๆ