ผู้เขียน หัวข้อ: อาการปวดท้องหลังจากผ่าตัดช็อคโกแลตซีส  (อ่าน 1075 ครั้ง)

พุทธิกา ยินเจริญ

• Newbie
  • *
ได้ไปผ่าตัดช็อคโกแลตซีสข้างขวากับคุณหมอมาค่ะ พร้อมกับเอาผังผืดข้างขวา และผังผืดข้างซ้ายที่ติดกับลำไส้มาค่ะ ตอนแรกอาการปวดดีขึ้นแล้ว แต่มาเริ่มปวดท้องก็ประมาณปลายสัปดาห์ที่แล้วค่ะ นี่ก็เข้าสัปดาห์ที่4แล้วค่ะหลังจากผ่าตัด ยังมีิิอาการปวดท้องด้านซ้ายอยู่ค่ะ ปวดก้อทานยาแก้ปวด celebrex 200 mg บางครั้งทานไปก้อไม่ดีขึ้นค่ะ ไม่ทราบว่าดิฉันต้องทำอย่างไรต่อคะ ซึ่งมีนัดกับคุณหมออีกครั้งก็ 24เม.ย.ค่ะ
     (ภาพไฟล์ใหญ่ไปค่ะ ยังไม่ได้ส่งมาพร้อมกันค่ะ)

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
Re: อาการปวดท้องหลังจากผ่าตัดช็อคโกแลตซีส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 08:30:03 pm »
หลังผ่าตัดใหม่ๆ
อาจมีระบมบ้างครับ
ในจุดที่เราเลาะพังผืดไป

บ่อยครั้ง อาจมีอาการสั้นนานไม่เท่ากัน
อาจสั้นเพียงสัปดาห์
อาจนานเป็นเดือน
ผมพบนานสุด3เดือนครับ
ขออนุญาตดูอาการไปก่อนนะครับ
ถ้าเป็นมากมาพบกันก่อนนัดครับ

พุทธิกา ยินเจริญ

• Newbie
  • *
Re: อาการปวดท้องหลังจากผ่าตัดช็อคโกแลตซีส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 08:56:23 pm »
เกี่ยวกันไหมคะคุณหมอ หลังจากผ่าตัดประมาณ1อาทิตย์ ดิฉันไม่ค่อยพักผ่อนเท่าไหร่ค่ะ ทั้งเดิน ยกของบ้างแต่ไม่หนักเท่าไหร่ วิ่งบ้างนิดหน่อย(เผลอ ลืมตัวค่ะ) อาหารบ้างค่ะ มีเผ็ดหน่อย อีกอย่างค่ะ ดิฉันรู้สึกว่าเวลานั่งรถเมล์ แล้วมันสะเทือนค่ะ ดิฉันรู้สึกว่าเวลาสะเทือน บางครั้งมันก็ทำให้ปวดท้องค่ะคุณหมอ

nissara

• Newbie
  • *
รบกวนปรึกษาคุณหมอคะ  ผ่าตัดส่องกล้อง  ถุงน้ำที่รังไข่และลอกผังผืดออก  ตอนนี้เวลาเป็นประจำเดือนมีอาการปวดท้องมากๆ เหมือนก่อนผ่าตัดเลยคะ ทำยังไงดีคะ
ทรมานมากคะ  นี่ก็ผ่าตัดมา 3 เดือนกว่าแล้วคะ รบกวนคุณหมอช่วยแนะนำหน่อยคะ

ขอบคุณคะ

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 09:02:37 pm »
มาเจอกันครับ
ตรวจหน่อยว่า
ปวดตรงไหน
จะได้แก้ไขใหม่