ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามค่ะ  (อ่าน 669 ครั้ง)

tonor

• Newbie
  • *
สอบถามค่ะ
« เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 10:58:49 am »
เคยได้รับการผ่าตัดเพื่อรักษาเยื่อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่ เมื่อ ตค 2555 และตั้งครรภ์เมื่อ สค 2556 (คลอด มีค 2557)
ปัจจุบันประจำเดือนยังไม่มี เพราะยังให้นมบุตรอยู่ แต่มีอาการปวดท้องเหมือนตอนเป็นเยื่อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่เลยค่ะ
คือปวดท้องน้อย ร้าวไปก้นกบ มีปวดถ่ายร่วมด้วย
สอบถามว่า มีโอกาสกลับมาเป็นอีกหรือเปล่าคะ หลังจากผ่าตัดไปแล้ว การที่ไม่มีประจำเดือนทำให้เกิดอาการดังกล่าวได้หรือไม่
และควรไปตรวจมั้ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 09:28:01 pm »
ก่อนตอบ
ขอความร่วมมือการตั้งชื่อหัวข้อ
ให้ตรงกับคำถามน่าจะดีครับ
หลีกเลี่ยงการใช้คำที่อ่านแล้ว
ไม่ทราบเนื้อหาที่ต้องการถาม

มาตอบกันครับ
1.ปวดท้องน้อยร้าวไปก้นกบ ปวดถ่ายด้วย
น่าจะเกิดจาก"รอยโรค"เช่น
พังผืด แผลเป็น อักเสบเรื้อรัง ฯลฯ
2.มีโอกาสเป็นซ้ำครับ
เขียนไว้แล้ว ลองอ่านดู