ผู้เขียน หัวข้อ: ทานยาคุมกำเนิด มีเลือดประจำเดือนไม่หยุด  (อ่าน 904 ครั้ง)

PungPing33

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ หนูมีเรื่องกังวลใจอยากมาสอบถามค่ะ
หนูเคยผ่าตัดส่องกล้อง เยื่อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่ และหลังจากผ่าตัด คุณหมอแนะนำให้ทานยาคุมกำเนิด  เพื่อลดโอกาส
การกลับมาเป็นซ้ำอีก ตอนนี้ทานยาคุมทุกวัน มาเป็นเวลา  3 เดือนกว่า ๆ  แล้ว
แต่พอทานแล้ว  มีเลือดประจำเดือนออกมามากทุกวัน  และมีอาการปวดท้องหน่วง ๆ ที่ท้องน้อยร่วมด้วยเป็นบางวัน 
มีวิธีที่จะไม่ทำให้มีเลือดประจำเดือนไหมคะ 
ขอบคุณค่ะ

Re: ทานยาคุมกำเนิด มีเลือดประจำเดือนไม่หยุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 08:33:31 pm »
เรียนคุุณ  PungPing33
    ภาวะเลือดออกหลังรับประทานยา....คงต้องรู้ก่อนว่าทานยาใดครับ เพราะยามีหลายชนิด แต่หากไม่หยุดอาจต้องตรวจประเมินว่ามีเหตุอื่นๆร่วมด้วยหรือไม่ครับ

PungPing33

• Newbie
  • *
Re: ทานยาคุมกำเนิด มีเลือดประจำเดือนไม่หยุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 08:38:07 pm »
ยา Mercilon แบบ 21 เม็ดค่ะ ทานทุกวันค่ะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 08:42:31 pm »
แนะนำปรึกษาคุณหมอที่ดูแลคุณอยู่ครับ เพื่ออาจจะปรับยา หรือหาสาเหตุครับ