ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำ iui  (อ่าน 655 ครั้ง)

tukkie

• Newbie
  • *
สอบถามการทำ iui
« เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 09:32:44 am »
ขอเรียนปรึกษาคุณหมอค่ะ
ดิฉิันชื่ออ้อยใจ อายุ 39 ปี บ้านอยู่ที่หัวหิน ไปตรวจเมื่อวันที่ 5 ม.ค. ที่ผ่านมาที่รพ.รามาธิบดี กับอาจารย์หมอฉัตรชัย ยังเจอเนื้องอกอยู่ 2 ซม.และคุณหมอว่าน่าจะมีผังผีดที่อุ้งเชิงกรานด้วย ดิฉันอยากมีลูกเลยอยากจะเรียนถามคุณหมอค่ะว่า ระหว่างทำ iui เลยหรือผ่าส่องกล้องก่อนแล้วค่อยทำ อันไหนมีเปอร์เซ็นต์ติดง่ายกว่ากันค่ะ และค่าใช้จ่ายอยู่ที่ประมาณเท่ารัยค่ะ ถ้าจะใช้ประกันสังคมต้องให้หมอที่หัวหินทำเรื่องส่งตัวไปที่รพ.รามาไช่มั้ยค่ะ ขอบพระคุณคุณหมอมากค่ะ

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามการทำ iui
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 07:06:47 am »
ต้องลองเลือกแนวทางการรักษามา1อย่างก่อน
แต่ละแนวทาง มีข้อดีข้อเสีย

1.ขอลอง iui ก่อนได้มั้ย
ถ้าไม่ตั้งครรภ์จึง ส่องกล้อง
ตอบ: ได้ครับ

2.ขอส่องกล้องก่อนเลยได้มั้ย
ตอบ: ได้ครับ

ประกันสังคม ปกส :
มีระเบียบอยู่แล้ว
ลองถามต้นสังกัด เช่น
จะส่งตัวมารามาเพราะ
ไม่สามารถรักษาที่ต้นสังกัดได้

สำหรับคุณ :
ปกส จะครอบคลุมการรักษา
เพราะเป็นโรค/รบกวนการดำเนินชีวิต
ปกส ไม่ครอบคลุม
เพราะ รักษาเพื่อการมีบุตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2017, 07:14:56 am โดย น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ »