ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแท้งถูกกฏหมายและจริยธรรม part 1  (อ่าน 1084 ครั้ง)

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
ทำแท้งถูกกฏหมายและจริยธรรม part 1
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 07:19:12 pm »
เมื่อแพทย์ต้องทำแท้ง ให้ถูกกฏหมาย
และถูกจริยธรรม (Part 1)

อาจใช้คำว่า ยุติการตั้งครรภ์ ก็ได้

ค่อยๆอ่านนะครับ
เอาเป็นว่า เริ่มที่”ประมวลกฏหมายอาญา”กันก่อนครับ
เกี่ยวข้องกับแพทย์ ตาม “มาตรา 301-305”

คำว่า มาตรา ขอย่อเป็น ม. นะครับ

เริ่มที่ “ม.305” กันครับ
บอกไว้ว่า

หญิงตั้งครรภ์ยินยอมทำแท้ง (ม.301)
และ มีผู้ทำแท้ง (ม.302) เป็นแพทย์เท่านั้น
เพื่อสุขภาพของหญิงตั้งครรภ์ [ม.305(1)]
หรือ หญิงตั้งครรภ์จากความผิดทางอาญา [ม.305(2)]
ถือว่า “แพทย์ที่ทำแท้ง ไม่มีความผิด”

ลองอ่าน “ม.303”
ถ้าแพทย์ทำแท้ง โดยที่หญิงนั้นไม่ยินยอม
ถือว่า”ผิดอาญา”นะครับ

แสดงว่า ทุกครั้งที่แพทย์ทำแท้ง
ต้องมี”ใบยินยอมพร้อมลายเซ็นต์”นะครับ

พออ่าน”ม.304”
ใครก็ตามใน ม.301 หรือ  ม.302
พยายามทำแท้ง
แต่ดันไม่แท้ง
ถือว่า”ไม่ผิดอาญา”นะครับ

แต่ แพทย์ที่พยายามช่วยทำแท้งให้หญิงนั้น
แล้วไม่แท้ง โดยไม่มีเหตุผลที่แพทยสภากำหนดไว้
จะต้องได้รับการสอบสวนจากแพทยสภา
และมีบทลงโทษนะครับ

“อัตราโทษทางอาญา” ปรับใหม่แล้วนะครับ
ตาม พรบ.กฏหมายอาญา (ฉบับที่ 26) พ.ศ.2560

ลองมาอ่าน
ข้อบังคับแพทยสภาว่าด้วย
หลักเกณฑ์การปฏิบัติเกี่ยวกับการยุติการตั้งครรภ์ทางการแพทย์
ตามมาตรา 305 แห่งประมวลกฎหมายอาญา พ.ศ. 2548
https://www.tmc.or.th/pdf/law-305.pdf

ข้อ 3
กล่าวถึง ข้อบังคับฉบับนี้
เป็นการยุติการตั้งครรภ์
ตามประมวลกฏหมายอาญา
ที่กล่าวไว้ใน ม.305

ข้อ 4
แพทย์ท่านใดก็ได้ ที่มีใบประกอบโรคศิลป์
สามารถเป็น ผู้ทำหัตถการหรือสั่งการ ยุติการตั้งครรภ์
แต่”ไม่ได้กำหนดความเป็นผู้เชี่ยวชาญใดๆ”

ข้อ 5
ตาม ม.305(1) แบ่งย่อยเป็น

ข้อ 5(1) ยุติการตั้งครรภ์เพื่อสุขภาพกายของหญิง
เช่น congestive heart failure หรือ active SLE เป็นต้น
ถ้าตั้งครรภ์ต่อ จะเกิดอันตรายต่อหญิงนั้น
แพทย์นั้น สามารถทำการยุติการตั้งครรภ์ได้เลย
(ไม่จำเป็นต้องมีความเห็นจากแพทย์ท่านอื่นร่วม)

ข้อ 5(2) ยุติการตั้งครรภ์เพื่อสุขภาพทางจิตของหญิง
ต้องให้ แพทย์คนหนึ่งลงความเห็น
และ แพทย์อีกคนหนึ่ง ทำการยุติการตั้งครรภ์
(ข้อนี้บอกแต่เพียงแพทย์ผู้เกี่ยวข้องคือ
”แพทย์ที่มีใบประกอบโรคศิลป์ 2คน”
ไม่จำเป็นต้องเป็น”ผู้เชี่ยวชาญด้านใดๆ”)

ถ้า”ทารกในครรภ์ผิดปกติรุนแรง”
ให้ทำตาม ข้อ 5(2)

ก่อนจบ ข้อ 5 นี้
ยังกำชับให้ แพทย์ต้องบันทึกเอกสารให้ชัดเจน
ทั้งเหตุผลและข้อบ่งชี้
เผื่อวันหน้ามาค้นดู
คงไม่มีใครจำรายละเอียดได้น่ะครับ

ข้อ 6 ยุติการตั้งครรภ์ที่เกิดจากคดีอาญา
ตาม ม.305(2)
ต้องมี”หลักฐานหรือข้อเท็จจริง”
ที่บ่งชี้ว่า ตั้งครรภ์เกิดจากคดีอาญา
จึงทำการยุติการตั้งครรภ์ได้

จาก ข้อ 6 นี้
แพทย์น่าจะลำบากใจน่าดู
เพราะ ไม่ทราบว่าจะพิสูจน์อย่างไร
หรือถ้าต้องพิสูจน์ด้วยตัวแพทย์เอง
คงต้องใช้เวลานานมาก
ทารกคงพร้อมวิ่งเล่นแล้ว

ใครมีข้อชี้แนะ
การทำให้ถูกต้องใน ข้อ 6 นี้
เชิญช่วยออกความเห็นนะครับ

ข้อ 7
การทำยุติการตั้งครรภ์
ต้องทำที่”สถานพยาบาล”เท่านั้น
(ไม่ได้อนุญาตให้ทำที่บ้าน
หรือรถพยาบาลนะครับ
ในแท็กซี่ ก็ไม่ได้ครับ)

อายุครรภ์ไม่เกิน 12 wk:
ทำได้ใน คลินิก/โพลีคลินิก/รพ.

อายุครรภ์เกิน 12 wk:
ทำใน โพลีคลินิก หรือ รพ.
(ห้ามทำในคลินิก)

ข้อ 8
แพทย์ต้องเขียนรายงานต่อแพทยสภา

ข้อ 9
แพทย์ไม่ทำตามนี้ ถือว่า
ผิดจริยธรรมทางการแพทย์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2019, 09:27:54 am โดย น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ »

LiveRadio0

• Newbie
  • *
    • พนันบอล
Re: ทำแท้งถูกกฏหมายและจริยธรรม part 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 04:30:58 pm »
I've been following for a long time. Who can recommend Some good knowledge

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
Re: ทำแท้งถูกกฏหมายและจริยธรรม part 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 06:49:23 pm »
every doc has to know well.