ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแท้ง part 2 : แท้งอุ้มบุญ  (อ่าน 327 ครั้ง)

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
ทำแท้ง part 2 : แท้งอุ้มบุญ
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 09:27:33 am »
ทำแท้งให้ถูกกฏหมาย
และจริยธรรม (Part 2)
“ทำแท้งอุ้มบุญ”

บทความนี้
เป็นเรื่องใหม่ สำหรับแพทย์หลายท่าน

ประกาศในราชกิจจานุเบกษา
“พระราชบัญญัติ คุ้มครองเด็ก
ที่เกิดโดยอาศัยเทคโนโลยีช่วยการเจริญพันธุ์
ทางการแพทย์ พ.ศ. ๒๕๕๘”
(พรบ อุ้มบุญ 2558)
เมื่อ 1 พฤษภาคม2558
มีผลบังคับใช้ตั้งแต่ 30 กรกฎาคม 2558

ลองอ่าน มาตรา 26 (รูปที่ 1) ก่อนนะครับ
กำหนดให้ทำโดย แพทย์
ภายใต้กำกับดูแลของ แพทยสภา

ต้องไปอ่านต่อนะครับ

“ประกาศแพทยสภา
ที่ ๙๕ (๘)/๒๕๕๘
เรื่อง หลักเกณฑ์ วิธีการ
และเงื่อนไขเกี่ยวกับการยุติการตั้งครรภ์แทน”
ประกาศในราชกิจจานุเบกษา (รูปที่ 2&3)
เมื่อ 8 พฤศจิกายน 2558
มีผลบังคับใช้ตั้งแต่ 9 พฤศจิกายน 2558

ข้อ 3
ต้องมี หนังสือยินยอมจาก
สามีภรรยาเจ้าของตัวอ่อน

ข้อ 4
ข้อบ่งชี้ทางการแพทย์ มี 2ข้อย่อย คือ
4.1 หญิงอุ้มบุญมีปัญหาสุขภาพทางกายหรือจิตรุนแรง
4.2 ทารกในครรภ์ผิดปกติรุนแรง และ มีผลต่อ 4.1

ความสำคัญใน ข้อ 4 นี้
แตกต่างจากการยุติการตั้งครรภ์ทั่วไปนะครับ
คือ
ต้องมี”แพทย์ผู้เชี่ยวชาญ อย่างน้อย 2 ท่าน
เป็นผู้ตรวจยืนยัน และ ลงความเห็น”
& ต้องไม่ใช่แพทย์ที่ทำเด็กหลอดแก้ว
เช่น
จิตแพทย์ตรวจและยืนยันว่า
หญิงอุ้มบุญมีปัญหาจิตเวชรุนแรง
หรือ
สูตินรีแพทย์ 2 ท่าน ตรวจพบว่าทารกพิการรุนแรง
แล้วต้องส่งต่อให้ จิตแพทย์ 2 ท่าน ลงความเห็นฯ
เป็นต้น

แพทย์ผู้ทำหัตถการหรือจ่ายยา ยุติการตั้งครรภ์
กำหนดไว้ใน ข้อ 2 คือ แพทย์ที่มีใบประกอบโรคศิลป์
ซึ่งไม่ได้กำหนดคุณสมบัติแพทย์มากกว่านั้น

ข้อ 5
ทำใน”สถานพยาบาล”เท่านั้น
อายุครรภ์เกิน 12 สัปดาห์ ทำในโรงพยาบาล
อายุครรภ์น้อยกว่า 12 สัปดาห์ ทำในคลินิกหรือโรงพยาบาลก็ได้

ข้อ 6
แพทย์ผู้ทำให้เกิดการตั้งครรภ์นี้
เขียนรายงานส่ง สบส ภายใน 30 วัน
หลังจากยุติการตั้งครรภ์

ใน ประกาศการทำแท้งอุ้มบุญ นี้
มีผู้เกี่ยวข้อง คือ
1.คู่สมรสเจ้าของตัวอ่อน
2.หญิงอุ้มบุญ
3.แพทย์ผู้เชี่ยวชาญ 2 ท่าน
4.แพทย์ผู้ทำการยุติการตั้งครรภ์
5.แพทย์ผู้ทำให้เกิดการตั้งครรภ์

ใครมีข้อแนะนำต่างจากนี้
เชิญเขียนคอมเม้นท์มานะครับ

ปล.ผมต้องไปหาข้อมูลเพิ่มเติม
กรณีที่ คู่สมรสเจ้าของตัวอ่อน
ไม่เซ็นต์ยินยอม
จะต้องทำอย่างไร