ผู้เขียน หัวข้อ: ภรรยาของผมเป็น diffuse adenomyosis อยากทราบแนวทางการรักษาครับ  (อ่าน 3240 ครั้ง)

hanak

• Newbie
  • *
เรียนถามคุณหมอ แพทย์วินิจฉัยว่าภรรยาของผมเป็น diffuse adenomyosis (แพทย์ 3 ท่านวินิจฉัยไปในทางเดียวกัน) แพทย์คนที่ 2 แนะนำให้ตัดมดลูกออก ซึ่งเราไม่ต้องการเพราะต้องการมีลูกก่อน ซึ่งแพทย์ท่านล่าสุดแนะนำให้ทำการผ่าตัดเฉพาะส่วนที่หนาอยู่ภายในกล้ามเนื้อมดลูก รวมทั้งไฟบรอยด์ที่มีด้วยในคราวเดียวกัน และทำการผสมตัวอ่อนและแช่แข็งไปพร้อมๆ กันในช่วงที่มีการรักษาภรรยาของผม ผมมีคำถามดังต่อไปนี้
1. ระหว่างนี้หมอให้ยา visanne 2mg มาทาน ยานี้มีอันตรายไหมครับ ให้เพื่ออะไร มีผลข้างเคียงอะไรไหมครับ
2. หมอบอกว่าต้องทำการผ่าตัดแบบเปิดหน้าท้องเนื่องจากว่ามดลูกหนามาก เหมือนคนท้องประมาณ 2 เดือน และเนื่องจากเป็นลักษณะของ Diffuse Adenomyosis จึงทำให้ต้องเปิดหน้าท้องและผ่าออกทั้งหมด การผ่าตัดแบบนี้จะมีผลต่อการตั้งครรภ์ในอนาคตไหมครับ
3. มีการผ่าตัดด้วยเลเซอร์เพื่อที่จะไม่ต้องพักฟื้นนานๆ ไหมครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร
4. หลังการผ่าตัดต้องใช้เวลาอีกเท่าไรจึงจะพร้อมสำหรับตั้งครรภ์ครับ
5. ในการรักษา Diffuse Adenomyosis และการทำเด็กหลอดแก้วกับแพทย์ท่านดังกล่าวมีค่าใช้จ่ายสูงมาก โรงพยาบาลของรัฐจะมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ
รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เรียนคุณ hanak
1. ยา visanne เป็นยาใช้เพื่อรักษาภาวะโรคเยื่อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่ หรือ endometriosis/ adenomyosis ช่วงแรกอาจจะมีเลือดออกกระปริบกระปรอยจากช่องคลอดได้ครับ
2. ผลหลังการผ่าตัดคงขึ้นกับการผ่าตัดเป็นสำคัญครับ
3. เท่าที่ทราบ.... ไม่มีครับ
4. ประมาณ 3 เดือนครับ
5. ไปตรวจและสอบถามโรงพยาบาลที่คุณ hanak สะดวกน่าจะดีที่สุดครับ

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
มดลูกโตเท่าคนท้อง2เดือน
บางรายควรผ่าตัด
บางรายไม่ต้องผ่าตัด

แพทย์ที่ตรวจ
จะใช้องค์ประกอบหลายเรื่อง
ในการวางแผนรักษา