ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องยา Ovidrel ค่ะ  (อ่าน 3452 ครั้ง)

๋jaenis

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเรื่องยา Ovidrel ค่ะ
« เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 03:17:33 pm »
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ
เดือนที่ผ่านมาได้ทานยากระตุ้นไข่ และได้รับยามาฉีดเพื่อให้ไข่ตก ฉีดตอน 10.00 พอวันรุ่งขึ้นเวลา 17:00-01:00 มีอาการปวดหน่วงท้องด้านที่อัลตร้าซาวก์พบว่าไข่โต ปวดระบมระดับพอทนได้ค่ะ แต่ไม่สามารถมีเพศสัมพันธ์ตามเวลาที่คุณหมอระบุให้ได้ เพราะปวดท้องอยู่ค่ะ เลยมาทำภารกิจเช้าวันรุ่งขึ้นแทน
รบกวนสอบถามว่า
1. ถ้าปวดท้องมาก มีผลต่อคุณภาพของไข่หรือการปฎิสนธิไหมคะ
2. ช่วงที่ปวดท้องคือไข่กำลังจะตก หรือตกไปแล้วคะ ถ้าไข่ตกแล้วจะดีขึ้นทันทีเลยไหมคะ
3. ยาฉีดตัวนี้มีส่วนช่วยเรื่องการผสมหรือฝังตัวด้วยไหมคะ
4.เช้าวันที่ฉีดยา ก่อนจะฉีดได้ลองเทสไข่ตกดู สีชัดเข้มทั้งสองขีดค่ะ และสองเดือนที่ผ่านมาก็เทสต์เจอผลบวกตรงช่วงไข่ตกในรอบเดือน ประจำเดือนมาตรงรอบ +- แค่ 1-2 วัน อย่างนี้เป็นไปได้ไหมคะว่า ไข่ก็น่าจะตกเองได้โดยไม่ต้องใช้ยา
5. รบกวนขอคำแนะนำค่ะว่า จะมีผลแตกต่างกันอย่างไรบ้างระหว่างใช้ยากับไม่ใช้ยาฉีดไข่ตกค่ะ

ขอบพระคุณคุณหมอล่วงหน้าค่ะ

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องยา Ovidrel ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 11:27:48 pm »
1.สงสัยเป็นช่วงเวลาตกไข่
จึงปวดระบม ไม่มีผลเสียอะไร
2.ปวด เป็นผล หลังตกไข่
3.ไม่คับ
4.ถูกต้องคับ ไม่ใช้ยาก็ได้
5.ครือกันคับ เรื่องมันยาว

๋jaenis

• Newbie
  • *
Re: รบกวนสอบถามเรื่องยา Ovidrel ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 05:24:34 pm »
ขอบคุณค่ะคุณหมอ
ขอสอบถามเพิ่มเติม ผลตรวจเชื้อของแฟน
จำนวนอสุจิ 13ล้าน/ml  65ล้าน/ครั้ง (5ml)
motility 85% ไม่มีรายละเอียดย่อยบอก
รูปร่างตัวอสุจิ ไม่มีบอก
ได้สอบถามเจ้าหน้าที่แลบที่ตรวจ จนท.บอกว่า 85% คือนับตัวที่เคลื่อนไหวไปข้างหน้าและรูปร่างปกติแล้ว
ส่วนความเห็นจากคุณหมอคือ เชื้อน้อยไปนิด แต่วิ่งเก่ง ให้ทานวิตามินบำรุง พักผ่อนเยอะๆ งดดื่มและสูบบุหรี่ (ปกติแฟนไม่่ค่อยดื่มแต่สูบบุหรีวันละ 4-6 มวน)

ถ้าผลตรวจเชื่อประมาณนี้ การฉีดเชื้อกับไม่ฉีดเชื้อ % สำเร็จจะต่างกันมากไหมคะ

กำลังตัดสินใจว่าจะฉีดเชื้อหรือจะเก็บค่าฉีดเชื้อไว้ทำ ICSI เลยทีเดียวดีค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 10:13:41 pm »
WHO2010
จะมีรายงานหลายตัววัดนะครับ
เช่น
ปริมาตร2-5cc
pH7.2-8.0
จำนวนอสุจิ >15ล้าน/cc
เคลื่อนไหว >40%
รูปร่างปกติ >4%
การเคลื่อนไหวทั้งหมด >39ล้านตัว

ต้องรายงานแบบนี้
จึงถือว่า ได้มาตรฐานการรายงาน

ข้อมูลที่คุณแจ้งมา
เป็นเพียงบางส่วน
ไม่สามารถแนะทางเลือกที่เหมาะสมได้ครับ