ผู้เขียน หัวข้อ: อายุ 44 กระตุ้นไข่ทำเด็กหลอดแก้วได้ไหมคะ  (อ่าน 752 ครั้ง)

phanshitaar

• Newbie
  • *
กราบเรียนสอบถามคุณหมอฉัตรชัยค่ะ อายุ 44 แล้ว เหลือรังไข่ข้างเดียว อยากทำเด็กหลอดแก้วโดยใช้ไข่ตัวเอง
ไม่ทราบว่ายังพอมีโอกาสบ้างไหมคะ ขอบพระคุณค่ะ

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
Re: อายุ 44 กระตุ้นไข่ทำเด็กหลอดแก้วได้ไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 08:59:10 am »
ถ้ารังไข่ยังทำงานอยู่
จะยังคงมีรอบประจำเดือน

การทำเด็กหลอดแก้ว อยากได้ไข่หลายใบ
เพราะ ไม่ใช่ทุกใบที่สามารถแบ่งเซลล์ต่อได้

หญิงที่อายุมาก เช่น เกิน40ปี
มักได้ไข่น้อยใบ จึงมีโอกาสต้องทำหลายรอบ

เราสามารถรู้ได้ว่า
มีโอกาสได้ไข่น้อยใบหรือไม่
โดยพบแพทย์
ให้แพทย์ตรวจอัลตร้าซาวน์ และ ตรวจเลือด
ก็จะทราบได้ว่า ควรทำหรือไม่

บางครั้ง ทดสอบกระตุ้นรังไข่
ดูการตอบสนอง จึงได้ คำตอบ

สรุป
พบแพทย์
วันที่1หรือ2หรือ3 ของประจำเดือน