ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง เบต้า ธาลัสซีเมีย trait  (อ่าน 719 ครั้ง)

Jiraroj

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง เบต้า ธาลัสซีเมีย trait
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 10:33:00 pm »
จากผลตรวจเลือดภรรยาพบว่าเป็นพาหะ Beta Thalassemia Trait without Alpha Thalassemia ปัจจุบันตั้งครรภ์ 11.3 สัปดาห์ สามารถทาน Obimin AZ ได้ไหมครับ

หากมีคำแนะนำเพิ่มขอรบกวนด้วยครับ

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง เบต้า ธาลัสซีเมีย trait
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 07:24:52 am »
ต้องตรวจเลือดพ่อด้วย
ว่า เป็นพาหะthalassemiaหรือไม่
(ตามคำแนะนำในรูปที่สอง มุมขวาล่าง)

ถ้าเป็นพาหะ  ก็จะตรวจน้ำคร่ำ
ว่า ลูกเป็นโรคเลยหรือไม่

รอผลของพ่อนะครับ

Jiraroj

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่อง เบต้า ธาลัสซีเมีย trait
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 09:26:22 am »
ต้องตรวจเลือดพ่อด้วย
ว่า เป็นพาหะthalassemiaหรือไม่
(ตามคำแนะนำในรูปที่สอง มุมขวาล่าง)

ถ้าเป็นพาหะ  ก็จะตรวจน้ำคร่ำ
ว่า ลูกเป็นโรคเลยหรือไม่

รอผลของพ่อนะครับ

เรียนคุณหมอฉัตรครับ

ขออนุญาตแนบผลตรวจของคุณพ่อครับ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2019, 12:16:57 pm โดย Jiraroj »

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 06:34:01 pm »
ตามรายงานที่ส่งมาอ่าน
เขียนว่า normal  Hb typing without alpha thalssemia

คือ พ่อไม่เป็นพาหะฯ

จึงไม่จำเป็นต้องตรวจลูก
เพราะ ลูกอาจเป็นพาหะแบบแม่หรือไม่ก็ได้
และ ไม่เป็นโรคthalssemia

ยินดีด้วยครับ

Jiraroj

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2019, 11:53:34 am »
ตามรายงานที่ส่งมาอ่าน
เขียนว่า normal  Hb typing without alpha thalssemia

คือ พ่อไม่เป็นพาหะฯ

จึงไม่จำเป็นต้องตรวจลูก
เพราะ ลูกอาจเป็นพาหะแบบแม่หรือไม่ก็ได้
และ ไม่เป็นโรคthalssemia

ยินดีด้วยครับ

เรียนคุณหมอฉัตร

ขอบคุณมากครับผม