ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณหมอ เรื่องกรดไหลย้อน ขณะตั้งครรภ์  (อ่าน 17326 ครั้ง)

ThailadyClinic

• Administrator
  • Newbie
สวัสดีค่ะ ดิฉัน ฝากครรภ์กับคุณหมอและตั้งครรภ์ ได้ 4 เดือนกว่าๆๆ แล้วค่ะ แต่มีอาการแพ้ท้องมากอาการคือ อาเจียนแล้วก็คลื้นไส้มากจนกระทั้งรู้สึกแสบจุกหน้าอกแล้วบ้างครั้งก็มีอาการเหมือนเป็นโรคกระเพาะอาหารจนบางวันนอนไม่หลับเลยค่ะเป็นมาตั้งแต่ เดือนที่ 2 แล้วค่ะก็เลยซื้อยามารับประทาน เป็นยา ที่ชื่อว่า GAVISCON  ทานมาหลายขวดแล้วค่ะ ในฉลากยาเห็นบอกว่าจะช่วยลดอาการ  Hiatus hernia ของหญิงมีครรภ์ ได้แต่ดิฉันทานมาเยอะหลายขวดแล้วค่ะก็เลยกังวนว่าจะเป็นอันตรากับเด็กในท้องหรือเปล่าค่ะ ยังไงรบกวนคุณหมอช่วยชี้แนะแนวทางหน่อยนะคะ หรือว่ามีตัวยาอะไรบ้างที่ทานแล้วจะช่วยแก้อาการเหล่านี้ได้บ้างค่ะ เป็น กังวล จริงๆๆค่ะ

กระทู้นี้ ผมขออนุญาตปรับนิดนึงนะครับ
จะได้เหมาะกับทุกท่านที่มาอ่าน

พอปรับเสร็จ
อ้าวววววว ???
ใครโพสต์เนี่ย
ชื่อหายไป
ขอโทษผู้ตั้งกระทู้ด้วยครับ
ขอโทษร้อยครั้งก็ได้ครับ
มาแสดงตัวหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2012, 07:57:14 am โดย น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ »

น.พ.ฉัตรชัย ตรีธรรมพินิจ

• Hero Member
Re: ถามคุณหมอ เรื่องกรดไหลย้อน ขณะตั้งครรภ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 07:50:41 am »
กาวิสคอนเป็นยาที่มีส่วนประกอบของ
โชเดียม อัลจิเนต โซเดียมไปคาร์บอเนต และ แคลเซียม คาร์บอนเนต
จะออกฤทธิ์เฉพาะที่
ไม่ดูดซึม
คนตั้งครรภ์ใช้ได้นะครับ

โดยส่วนตัว
ผมไม่ค่อยแนะนำให้รับประทานยา
ใช้เท่าที่จำเป็นครับ

มักแนะให้ปรับพฤติกรรม
เช่น
อย่ามื้อใหญ่ ให้มื้อเล็กๆไว้ กรดจะสร้างน้อย
อาหารโปรตีนสูง จะสร้างกรดมาก งั้นเลี่ยงไว้จะดีเอง
หลังอาหาร อย่าเพิ่งนอน จะไหลย้อนง่าย
เมื่อไรรุสึก มีอาการ น้ำอุ่นก่อน หายเร็วเลย
ยาเป็นอันดับสุดท้าย

ThailadyClinic

• Newbie
Re: ถามคุณหมอ เรื่องกรดไหลย้อน ขณะตั้งครรภ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 09:19:13 am »
ขอบคุณค่ะคุณหมอ  จิตรลดาเองคะ ไปตั้งกระทู้ถามคุณหมอ  เพราะสองวันก่อนแพ้ท้องรุนแรง  อาเจียนจนแสบท้องเลยกังวลเรื่องการกินยา

คุณหมอเข้ามาแก้ไขกระทู้   ชื่อผู้โพสต์ก็ยังไม่หายคะ   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:08:05 pm โดย ThailadyClinic »